ทัพไทยสุดเจ๋งวันเดียวกวาด 8 ทอง เพาะกาย-ฟิตเนสโลก รวมได้ 13 ทอง เกินเป้าหมายที่ตั้งไว้

ทัพไทยสุดเจ๋งวันเดียวกวาด 8 ทอง เพาะกาย-ฟิตเนสโลก รวมได้ 13 ทอง เกินเป้าหมายที่ตั้งไว้

Publish 2018-12-16 21:36:01


    นักกีฬาไทยสร้างผลงานกระหึ่มสุดยอดที่สุดในโลก เดินทางคว้าแชมป์โลกต่อเนื่อง อภิชัย วันดี คว้าแชมป์เพาะกายโลกสมัย 2 ขณะที่ รพีพร อารีย์ ควงกัญญาภัทร ศิริพรรค ได้ 2 ทองโมเดลฟิสิคหญิง ในศึกเพาะกายและฟิตเนสชิงแชมป์โลก วันที่ 2 ส่วนฟิตเนสชายไม่น้อยหน้า วันชัย กาญจนพิมาย ครองแชมป์โลกสมัย 8 และ  พ.จ.อ..ดำรงค์ศักดิ์ สร้อยศรี ได้แชมป์สมัย 5 สรุปในวันที่ 2 ไทย เก็บเพิ่มได้ 8 ทอง 6 เงิน 6 ทองแดง รวม 2 วัน ได้ 13 ทอง 10 เงิน 9 ทองแดง เกินเป้าหมายที่ตั้งไว้
    การแข่งขันเพาะกายและฟิตเนสชิงแชมป์โลก ครั้งที่ 10 ที่ห้องบ้านล้านตองโรงแรมโลตัส ปางสวนแก้ว จ.เชียงใหม่ เป็นการแข่งขันวันที่ 2 หลังจากวันแรกนักกีฬาไทยคว้าไปได้ 5 ทอง 4 เงิน 3 ทองแดง
    ในการแข่งขันทั้งหมด 19 รุ่น ไทยลงแข่ง 18 รุ่น แต่ผ่านเข้ารอบชิงชนะเลิศ 16 รุ่น
    เพาะกายชายรุ่นน้ำหนัก 85 กก. อภิชัย วันดี คว้าแชมป์โลกเป็นสมัยที่ 2 ได้สำเร็จ เงิน เต ดินห์ ไต (เวียดนาม) ทองแดง โมฮัน ซูบรามาเนียม (อินเดีย)
    หลังจบการแข่งขัน อภิชัย วันดี กล่าวว่า ดีใจมากสำหรับเหรียญทองเหรียญนี้ตั้งเป้าไว้ว่าจะคว้าแชมป์โลกในสมัยที่ 2 ให้ได้ หลังจบการแข่งขันชิงแชมป์โลก ปีที่แล้ว ก็เตรียมตัวฝึกซ้อมมาตลอดอย่างเต็มที่ ส่วนการย้อมผมเป็นสีเขียว เพราะคิดว่าเป็นนักกีฬาเพาะกาย ก็พยายามดูแลตัวเองให้ดูดี ไม่ใช่แค่ดูแลกล้าม แต่ต้องดูแลในด้านบุคลิกภาพ การเล่นกล้ามดูน่ากลัวการทำสีผมทำให้ดูซอฟท์ลงมา ความสำเร็จตรงนี้ต้องขอขอบคุณสมาคมกีฬาเพาะกายฯ ที่ให้โอกาสจนประสบความสำเร็จอย่างนี้
     โมเดลฟิสิคหญิงรุ่นความสูงไม่เกิน 155 ซม. รพีพร อารีย์ ได้เหรียญทอง ส่วน กนกลักษณ์  ชัยสุริยะเดชา ได้เหรียญทองแดง และ ศิริพร ศรช่วย ได้อันดับ 4 เหรียญเงิน ลุค ชุน ยี (ฮ่องกง)
    โมเดลฟิสิคหญิงรุ่นความสูงไม่เกิน 160 ซม. กัญญาภัทร ศิริพรรค ได้เหรียญทอง ชญาภา จันทร์หอม ได้อันดับ 5 เหรียญเงิน บายามุน มุนคาชิเม็ก (มองโกเลีย) เหรียญทองแดง พลอยไพลิน พันธาไลย (ลาว) ส่วน สิรินดา พันสถา และ เจนจิรา  แจ่มดี ตกรอบคัดเลือก   
  



  “อุ้ม” กัญญาภัทร ศิริพรรค เปิดเผยว่า สำหรับการแข่งขันครั้งนี้ เตรียมตัวมาเป็นปี หลังจบการแข่งขันชิงแชมป์โลก ที่มองโกเลีย ครั้งนี้เป็นเหรียญทองชิงแชมป์โลกเหรียญแรกดีใจมากๆ  ต้องขอบคุณแฟนกีฬาชาวไทย รวมทั้งสมาคมกีฬาเพาะกายฯ ที่ให้อุ้มได้มาแข่งขันรายการนี้ จนประสบความสำเร็จแบบนี้
    สปอร์ตฟิสิคชายรุ่นความสูงไม่เกิน 175 ซม.สหรัฐ เคลือมาศ ได้เหรียญทองเป็นสมัยที่ 3 เงิน เนลสัน แซนมาร์โซ ส่วน อรรถพล โพธิ์ใฮ ตกรอบคัดเลือก
    สปอร์ตฟิสิคชายรุ่นความสูงไม่เกิน 180 ซม. สิทธินาจ  รังสิศิริไพบูลย์ ได้เหรียญทองเป็นสมัยที่ 2 เงิน จาร์กัลสันข่าน บายานมัน (มองโกเลีย) ทองแดง เยอร์โบแลท ดุยเซบาเยฟ (คาซัคสถาน) ส่วน พัชรพงษ์  พจนะโกสีย์ ตกรอบคัดเลือก
    สปอร์ตฟิสิคหญิงรุ่นอายุ 30 ปี ขึ้นไป วันวิสา สังขริม คว้าเหรียญทอง เจนจิรา แจ่มดี ได้เหรียญทองแดง อรอนงค์ อินทร์แก้ว ได้อันดับ 5 ส่วนเหรียญเงิน แอกเนส นากาย (ฮังการี)
    ฟิตนเสชายรุ่นความสูงไม่เกิน 170  ซม. วันชัย กาญจนพิมาย ได้เหรียญทองสมัยที่ 8 ราชวัตร แก้วปัญญา ได้เหรียญเงิน พ.อ.ท. วัสพล  มะสกล ได้เหรียญทองแดง
    ฟิตเนสชายรุ่นสูงเกิน 170 ซม. พ.จ.อ..ดำรงค์ศักดิ์ สร้อยศรี ได้เหรียญทองสมัยที่ 5 พัชรพงษ์  พจนะโกสีย์ ได้เหรียญเงิน ณัฐวัตร  โพธิ์ฉัตร ได้ที่ 4 เหรียญทองแดง จาร์กัลไซข่าน (มองโกเลีย)
    โมเดลฟิสิครุ่นเยาวชนหญิงอายุไม่เกิน 21 ปี  อาธีน่า ฟีโอน่า ซิมเม็น ได้เหรียญเงิน ขณะที่ เตชินี เตชเถกิง ได้ที่ 5 ส่วน สิรินดา พันสถา และ ชิดชนก อภิชาตบวรวงศ์ ตกรอบคัดเลือก เหรียญทอง อีเลนา เบคิโรวา (อุซเบกิสถาน) เหรียญทองแดง มันกุนบายาร์ มอยลู (มองโกเลีย)
    สปอร์ตฟิสิคชายรุ่นความสูงเกิน 180 ซม. ชัยวัฒน์ ทองแสง ได้เหรียญเงิน ทอง นาสสัน กุยลัวเน (ฝรั่งเศส) ทองแดง อาลีเรซา โมฮัมหมัดโกลี (อิหร่าน)
    สปอร์ตฟิสิคหญิงรุ่นความสูงไม่เกิน  165 ซม. วันวิสา สังขริม ได้เหรียญเงิน ส่วนเจนจิรา แจ่มดี ได้ที่ 4 ขณะที่ นงเยาว์ โกวสีนาม, อรอนงค์ อินทร์แก้ว, เตชินี เตชเถกิง ตกรอบคัดเลือก เหรียญทอง มอร์ดายโนวา แอนเฮลา (ยูเครน) ทองแดง แอกเนส นากาย (ฮังการี)


   



แอธเลติกฟิสิคชาย รุ่นความสูงไม่เกิน 160 ซม. ชัยพิพัฒน์ ลิ่วตระกูล ได้เหรียญเงิน สมนึก มนจิตร์โท ได้ที่ 4 ทอง ฟาม วาน ฟุค (เวียดนาม) เหรียญทองแดง เหงียน วาน เคียน (เวียดนาม)
    แอธเลติกฟิสิคชาย รุ่นความสูงไม่เกิน 167 ซม. ณรงค์ศักดิ์ พันธุศักดิ์ ได้เหรียญทองแดง ปริญญา อ้ายเหมย ได้ที่ 5 เหรียญทอง โมฮัดสยารุล อาซแมน มาเฮน อับดุลลา (มาเลเซีย) เงิน ตรอง กวอก ลอง (เวียดนาม)
    แอธเลติกฟิสิคชาย รุ่นความสูงไม่เกิน 175 ซม. เอกพล สุขทอง ได้เหรียญทองแดง เหรียญทอง ฮอร์โอ โวโลดิเมียร์ (ยูเครน) เงิน ยาเซอร์ บอร์จาลิซาเดห์ (อิหร่าน) ส่วน ผไทวัฒน์ เอลกวัฒน์ ร่วงรอบคัดเลือก
    เพาะกายชายรุ่นน้ำหนัก 80 กก. ภาณุพงศ์ ประทีป ได้ทองแดง ทอง เบบี้ ซิงห์ (อินเดีย) เงิน ซาร์โบ ซิงห์ (อินเดีย) ส่วนสาคร มาตรวังแสง ตกรอบคัดเลือก
    เพาะกายชายรุ่นน้ำหนัก 75 กก. เกษม ศิริโสตร์ ได้อันดัย 4 เหรียญทอง มาเฮสวาร์ มาหาจาน (เนปาล) เงิน จายาปรากัช (อินเดีย) ทองแดง ชาอิฟอูฮัค บิน ชาหมัด อิสฮัค (สิงคโปร์) ส่วน เดชณรงค์ ประเทศ ตกรอบคัดเลือก
    โมเดลฟิสิคหญิงรุ่นความสูงไม่เกิน 165 ซม. กมลวรรณ จารุไพโรจน์ ตกรอบคัดเลือก สปอร์ตฟิสิคชายรุ่นความสูงไม่เกิน 170 ซม. วันชัย กาญจนพิมาย และ พ.อ.ท. วัสพล  มะสกล ตกรอบคัดเลือ
    ในวันที่ 2 ไทย ได้ 8 ทอง 6 เงิน 6 ทองแดง รวม 2 วัน ได้ 13 ทอง 10 เงิน 9 ทองแดง เกินจากเป้าหมายที่สมาคมกีฬาเพาะกายและฟิตเนสแห่งประเทศไทยตั้งความหวังไว้ 11 เหรียญทอง โดยยังเหลือการแข่งขันในวันสุดท้าย อีก 1 วัน

 



ติดตามข่าวสารทาง Line

เพิ่มเพื่อน

เรียบเรียงโดย

วิริยา วิศิษฏ์โสภา