ผลงานแจ่มว๊าว เบ่งกล้ามไทย อภิชัย คว้าแชมป์โลกสมัย 2 รพีพร-กัญญาภัคร ซิวทองโมเดลเพาะกายโลก

ผลงานแจ่มว๊าว เบ่งกล้ามไทย อภิชัย คว้าแชมป์โลกสมัย 2 รพีพร-กัญญาภัคร ซิวทองโมเดลเพาะกายโลก

Publish 2018-12-16 21:35:29



    ไทยสุดยอดเดินทางคว้าแชมป์โลกต่อเนื่อง อภิชัย วันดี คว้าแชมป์เพาะกายโลกสมัย 2 ขณะที่ รพีพร อารีย์ ควงกัญญาภัคร ศิริพรรค ได้ 2 ทองโมเดลฟิสิคหญิง ในศึกเพาะกายและฟิตเนสชิงแชมป์โลก วันที่ 2
    การแข่งขันเพาะกายและฟิตเนสชิงแชมป์โลก ครั้งที่ 10 ที่ห้องบ้านล้านตองโรงแรมโลตัส ปางสวนแก้ว จ.เชียงใหม่ เป็นการแข่งขันวันที่ 2 หลังจากวันแรกนักกีฬาไทยคว้าไปได้ 5 ทอง 4 เงิน 3 ทองแดง
    ในการแข่งขันทั้งหมด 19 รุ่น ไทยลงแข่ง 18 รุ่น แต่ผ่านเข้ารอบชิงชนะเลิศ 16 รุ่น
    เพาะกายชายรุ่นน้ำหนัก 85 กก. อภิชัย วันดี คว้าแชมป์โลกเป็นสมัยที่ 2 ได้สำเร็จ เงิน เต ดินห์ ไต (เวียดนาม) ทองแดง โมฮัน ซูบรามาเนียม (อินเดีย)
    หลังจบการแข่งขัน อภิชัย วันดี กล่าวว่า ดีใจมากสำหรับเหรียญทองเหรียญนี้ตั้งเป้าไว้ว่าจะคว้าแชมป์โลกในสมัยที่ 2 ให้ได้ หลังจบการแข่งขันชิงแชมป์โลก ปีที่แล้ว ก็เตรียมตัวฝึกซ้อมมาตลอดอย่างเต็มที่ 



    ส่วนการย้อมผมเป็นสีเขียว เพราะคิดว่าเป็นนักกีฬาเพาะกาย ก็พยายามดูแลตัวเองให้ดูดี ไม่ใช่แค่ดูแลกล้าม แต่ต้องดูแลในด้านบุคลิกภาพ การเล่นกล้ามดูน่ากลัวการทำสีผมทำให้ดูซอฟท์ลงมา ความสำเร็จตรงนี้ต้องขอขอบคุณสมาคมกีฬาเพาะกายฯ ที่ให้โอกาสจนประสบความสำเร็จอย่างนี้
     โมเดลฟิสิคหญิงรุ่นความสูงไม่เกิน 155 ซม. รพีพร อารีย์ ได้เหรียญทอง ส่วน กนกลักษณ์  ชัยสุริยะเดชา ได้เหรียญทองแดง และ ศิริพร ศรช่วย ได้อันดับ 4 เหรียญเงิน ลุค ชุน ยี (ฮ่องกง)
    โมเดลฟิสิคหญิงรุ่นความสูงไม่เกิน 160 ซม. กัญญาภัทร ศิริพรรค ได้เหรียญทอง ชญาภา จันทร์หอม ได้อันดับ 5 เหรียญเงิน บายามุน มุนคาชิเม็ก (มองโกเลีย) เหรียญทองแดง พลอยไพลิน พันธาไลย (ลาว) ส่วน สิรินดา พันสถา และ เจนจิรา  แจ่มดี ตกรอบคัดเลือก   
    “อุ้ม” กัญญาภัทร ศิริพรรค เปิดเผยว่า สำหรับการแข่งขันครั้งนี้ เตรียมตัวมาเป็นปี หลังจบการแข่งขันชิงแชมป์โลก ที่มองโกเลีย ครั้งนี้เป็นเหรียญทองชิงแชมป์โลกเหรียญแรกดีใจมากๆ 

 



      ต้องขอบคุณแฟนกีฬาชาวไทย รวมทั้งสมาคมกีฬาเพาะกายฯ ที่ให้อุ้มได้มาแข่งขันรายการนี้ จนประสบความสำเร็จแบบนี้
    โมเดลฟิสิครุ่นเยาวชนหญิงอายุไม่เกิน 21 ปี  อาธีน่า ฟีโอน่า ซิมเม็น ได้เหรียญเงิน ขณะที่ เตชินี เตชเถกิง ได้ที่ 5 ส่วน สิรินดา พันสถา และ ชิดชนก อภิชาตบวรวงศ์ ตกรอบคัดเลือก เหรียญทอง อีเลนา เบคิโรวา (อุซเบกิสถาน) เหรียญทองแดง มันกุนบายาร์ มอยลู (มองโกเลีย)
    เพาะกายชายรุ่นน้ำหนัก 80 กก. ภาณุพงศ์ ประทีป ได้ทองแดง ทอง เบบี้ ซิงห์ (อินเดีย) เงิน ซาร์โบ ซิงห์ (อินเดีย) ส่วนสาคร มาตรวังแสง ตกรอบคัดเลือก
    เพาะกายชายรุ่นน้ำหนัก 75 กก. เกษม ศิริโสตร์ ได้อันดัย 4 เหรียญทอง มาเฮสวาร์ มาหาจาน (เนปาล) เงิน จายาปรากัช (อินเดีย) ทองแดง ชาอิฟอูฮัค บิน ชาหมัด อิสฮัค (สิงคโปร์) ส่วน เดชณรงค์ ประเทศ ตกรอบคัดเลือก
    โมเดลฟิสิคหญิงรุ่นความสูงไม่เกิน 165 ซม. กมลวรรณ จารุไพโรจน์ ตกรอบคัดเลือก




ติดตามข่าวสารทาง Line

เพิ่มเพื่อน

เรียบเรียงโดย

วิริยา วิศิษฏ์โสภา