ผลงานดีต่อเนื่อง ตบชายหาดไทยทะลุ 16 ทีม เอวีซี บีช ทัวร์ ที่สงขลา

Publish 2018-04-15 20:53:42



 

          ทีมนักตบชายหาดไทย ทำผลงานยอดเยี่ยม ทะลุเข้ารอบ 16 ทีม เกือบครบทุกทีม ทั้งทีมชายและทีมหญิง ไม่ว่าจะเป็น ฝ่ายหญิง ไทย 1, ไทย 2 และ ไทย 4 มีเพียง ไทย 3 ตกรอบทีมเดียว ขณะที่ฝ่ายชาย เข้ารอบครบทั้ง 3 ทีม ไทย 1, ไทย 2 และ ไทย 3

           การแข่งขันวอลเลย์บอลชายหาด “เอสเอ็มเอ็ม เอวีซี บีช ทัวร์ เอสโคลา สมิหลา โอเพ่น ครั้งที่ 19 ที่หาดสมิหลา จ.สงขลา เมื่อวันที่ 15 เม.ย.เป็นการแข่งขันวันที่ 2 เข้าสู่รอบเมนดรอว์ รอบแรกแข่งแบบแบ่งสาย โดยมีพิธรเปิดการแข่งขันอย่างเป็นทางการ ซึ่งมี นายศักระ กปิลกาญจน์ รองผุ้ว่าราชการจ.สงขลา เป็นประธานเปิดการแข่งขัน และ นายประสงค์ บริรักษ์ นายกสมาคมกีฬาจ.สงขลา กล่าวรายงาน

             ทีมหญิง สาย เอ “เฟิร์น-โบ๊ท” รำไพ พฤทธิ์ นุ่มวงศ์-ขนิษฐา หงส์พักตร์ (ไทย 1) ชนะ เจสซี่ ไหล - จู ชู วุน (มาเลเซีย 1) 2-0 (21-5, 21-8) ส่วนในนัดสุดท้ายของรอบแรกดวลกับ หยู หยา ซวน - พาน ซู่ ยี (ไต้หวัน 2) ผลสาวไทย 1 ชนะ 2-0 (21-17, 21-9) ชนะ 2 นัดรวด เข้ารอบเป็น ที่ 1 ในสาย ส่วนไต้หวัน เป็นที่ 2 และ มาเลเซีย 1 ตกรอบ

                       



สาย บี พรสุดา กฤษณา-ยศภัทร ปาคำ (ไทย 2) ตรอง ดอง ทิ มาย เฮวียน - เหวียน ทิ กัม เตียน (เวียดนาม) 2-0 (21-12, 21-8) ทำให้โอกาสเข้ารอบ 2 ค่อนข้างสดใส โดยดวลศึกนัดสุดท้ายกับ  หวัง ฟาน - เซียะ ซิน ยี (จีน 1) ผล ไทย 2 แพ้ จีน 0-2 (10-21, 12-21 ) ชนะ 1 นัด แพ้ 2 นัด เป็นที่ 2 ในสาย โดยมี จีน เป็นที่ 1 ในสาย ขณะที่เวียดนาม ตกรอบ

            สาย ซี สุมินตรา โซว์-จันทร์ทิรา ขวานอก (ไทย 3) แพ้ คู นาย หาน - หลิว ปี ซิน ( ไต้หวัน 1) 0-2 (18-21, 11-21)  ต้องลุ้นนัดสุดท้ายกับ เบล โฟบี้ - หงาอูอาโม เจสซีกา (ออสเตรเลีย 1) ผล ไทย 2 แพ้ ออสเตรเลีย 1 0-2 (15-21, 18-21) แพ้ 2 นัดรวด ตกรอบแรก ได้ที่ 17 โดยออสเตรเลีย 1 เป็นที่ 1 และ ไต้หวัน 1 เป็นที่ 2

               สาย อี “เตย-แต้” ภวรัญชน์ จันทวิชัย - ทัศริดา สิงห์เชื้อ แชมป์วอลเลย์บอลชายหาด รุ่นอายุต่ำกว่า 19 ปี ชิงชนะเลิศแห่งเอเชีย 2018 แพ้ มาชโควา ทัตยานา - ทซิมบาโลวา อีรินา (คาซัคสถาน 1) 0-2 (15-21, 10-21) ทำให้ต้องลุ้น นัดสุดท้ายของรอบแรก ดวลกับ ชุง เอลิซา - เซเรนา อึ้ง (สิงคโปร์ 1) ผล ไทย 4 ชนะ สิงคโปร์ 1 2-0 (21-9, 21-13) ชนะ 1 นัด แพ้ 1 นัด เป็นที่ 2 ในสาย  



   ทีมชาย สาย เอ “เบเบ้-มิกซ์” ณัฐนนท์ อินเขียว-เศรษฐวรรษ เพชรสวัสดิ์ (ไทย 1) แพ้ ฮอดเกส โทมัส - เฟอร์กูสัน มาคัส (ออสเตรเลีย 2) 1-2 (17-21, 21-19, 13-15) ทำให้ต้องลุ้นนัดสุดท้ายกับ อัล ซับฮี บาดาร์ ซาอิด อับดุลลา - อัลฮัสมี มาซิน (โอมาน 1) โดยต้องชนะสถานเดียวเพื่อเข้ารอบต่อไป ซึ่งผลปรากฎว่า หนุ่มไทย 1 ชนะ โอมาน 1 2-0 (21-17, 21-14) ผ่านเข้ารอบ 2 (รอบ 16 ทีม) ได้สำเร็จเป็นที่ 1 ในสาย ที่ 2 ออสเตรเลีย เข้ารอบทั้งคู่ 2 ส่วนโอมาน 1 เป็นที่ 3 ตกรอบแรก ซึ่งทั้ง 3 ทีม ชนะ 1 นัด แพ้ 1 นัดเท่ากัน

            สาย เอช สุรินทร์ จงกลาง-อดิศร เขวาลำธาร (ไทย 2) ชนะ เยียง ปอก มาน - ชุย คัม หลุง(ฮ่องกง 2) 2-0 (21-15, 21-12) เหลือนัดสุดท้ายเจองานหนักดวลกับ ฮา ไล เจียง - หวู เจี่ย ซิน (จีน 1)  ผลหนุ่มไทย 2 แพ้ จีน 1 0-2 (17-21, 14-21) เข้ารอบเป็นที่ 2 ชนะ 1 นัด แพ้ 1 นัด โดยจีน 1 เป็นที่ 1 ที่ 3 ฮ่องกง 2 ตกรอบ

          สาย บี กิตติ ดวงจินดา-ณรงค์เดช กางกรณ์ (ไทย 3) ชนะ อัล ฟาร์ซิ อาเมียร์ - อัล จาลาบูบี ฮูด (โอมาน 2) 2-1 (18-21, 21-15, 15-10) ในนัดที่ 2 ดวลกับ ยูนูซซี เชอริฟ - ทิจัน อาเหม็ด (กาตาร์) ผล หนุ่มไทย 3 แพ้ กาตาร์ แชมป์เก่า 0-2 (11-21, 12-21) เข้ารอบเป็นที่ 2 ชนะ 1 นัด แพ้ 1 นัด โดย กาตาร์ เป็นที่ 1 ส่วน โอมาน 2 เป็นที่ 3 ตกรอบ

        สำหรับวันต่อไป จะเริ่มเวลา 09.00 น. เป็นการแข่งขันรอบ 16 ทีมสุดท้าย และเวลา 15.00 น.จะเป็นรอบ 8 ทีมสุดท้าย